Dựng nhà tôn có phải xin giấy phép xây dựng không ?

04/07/2021

Câu hỏi: Chào Luật Ba Đình, tôi là Trần Văn Bình, thường trú tại Cầu Giấy – Hà Nội. Hiện nay, tôi muốn dựng nhà tôn để làm nhà xưởng phục vụ mục đích kinh doanh của gia đình. Tôi có đọc qua các quy định của luật tuy nhiên tôi cũng chưa hiểu rõ liệu trường hợp của tôi có phải xin giấy phép xây dựng hay không. Tôi muốn hỏi dựng nhà tôn có phải xin giấy phép xây dựng không? Mong được luật sư giải đáp thắc mắc. Tôi xin cảm ơn.

Dựng nhà tôn có phải xin giấy phép xây dựng không?
Dựng nhà tôn có phải xin giấy phép xây dựng không?

Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi về cho Luật Ba Đình. Thắc mắc của anh Bình cũng chính là thắc mắc của nhiều người đang có dự định dựng nhà tôn. Vì vậy Luật Ba Đình xin giải đáp thắc mắc của anh như sau:

Thực tế hiện nay, rất nhiều người sử dụng nhà tôn. Nhà tôn rất hữu ích khi sử dụng cho các dự án nhà xưởng, nhà kho cho đến các công trình dân dụng,… Tuy nhiên theo quy định, chủ đầu tư cần phải xin được giấy phép xây dựng. Sau khi cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng mới có thể tiến hành thi công. Trừ các trường hợp được miễn giấy phép xây dựng.

Như vậy, nếu công trình của anh ở một trong các trường hợp được miễn thì không cần xin giấy phép xây dựng. Trường hợp công trình của anh không ở trong số các trường hợp được miễn. Anh buộc phải xin giấy phép xây dựng trước khi tiến hành thi công.

Để trả lời câu hỏi dựng nhà tôn có phải xin giấy phép xây dựng không cần tìm hiểu các trường hợp được miễn giấy phép xây dựng:

Các trường hợp được miễn giấy phép xây dựng được quy định tại Luật Xây dựng sửa đổi 2020. Cụ thể:

  • Công trình bí mật nhà nước. Công trình xây dựng khẩn cấp;
  • Công trình thuộc dự án sử dụng vốn đầu tư công được Thủ tướng Chính phủ, người đứng đầu cơ quan trung ương của tổ chức chính trị, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Tòa án nhân dân tối cao, Kiểm toán nhà nước, Văn phòng Chủ tịch nước, Văn phòng Quốc hội, bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, cơ quan trung ương của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và của tổ chức chính trị – xã hội, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư xây dựng;
  • Công trình xây dựng tạm theo quy định tại Điều 131 Luật Xây dựng;
  • Công trình sửa chữa, cải tạo bên trong công trình. Hoặc công trình sửa chữa, cải tạo mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc theo quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Nội dung sửa chữa, cải tạo không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng đến an toàn kết cấu chịu lực của công trình, phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, yêu cầu về an toàn phòng, chống cháy, nổ và bảo vệ môi trường;
  • Công trình quảng cáo không thuộc đối tượng phải cấp giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về quảng cáo. Công trình hạ tầng kỹ thuật viễn thông thụ động theo quy định của Chính phủ;

Một số trường hợp khác:

  • Công trình xây dựng nằm trên địa bàn hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên. Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị phù hợp với quy hoạch xây dựng hoặc quy hoạch có tính chất kỹ thuật, chuyên ngành đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;
  • Công trình xây dựng đã được cơ quan chuyên môn về xây dựng thông báo kết quả thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở đủ điều kiện phê duyệt thiết kế xây dựng và đáp ứng các điều kiện về cấp giấy phép xây dựng theo quy định của Luật Xây dựng;
  • Nhà ở riêng lẻ có quy mô dưới 07 tầng thuộc dự án đầu tư xây dựng khu đô thị. Dự án đầu tư xây dựng nhà ở có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;
  • Công trình xây dựng cấp IV, nhà ở riêng lẻ ở nông thôn có quy mô dưới 07 tầng và thuộc khu vực không có quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng khu chức năng hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt. Công trình xây dựng cấp IV, nhà ở riêng lẻ ở miền núi, hải đảo thuộc khu vực không có quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng khu chức năng. Trừ công trình, nhà ở riêng lẻ được xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa;

Vậy dựng nhà tôn có phải xin giấy phép xây dựng không?

Trường hợp của anh là dựng nhà tôn để làm nhà xưởng. Mục đích là phục vụ cho việc kinh doanh của gia đình. Tuy nhiên trường hợp này không nằm trong diện được miễn giấy phép xây dựng. Vì vậy trước khi tiến hành thi công, amh cần phải xin giấy phép xây dựng.

Xem thêm: Dịch vụ xin giấy phép xây dựng.

Trên đây là câu trả lời của chúng tôi về câu hỏi của anh Trần Văn A. Bên cạnh đó, Luật Ba Đình cũng gửi tới bạn đọc quy định về những trường hợp được miễn giấy phép xây dựng. Mong rằng sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về vấn đề này. Tránh tình trạng ảnh hưởng đến công trình đang thi công do chưa kịp thời xin giấy phép xây dựng. Nếu có vấn đề còn thắc mắc, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn cụ thể.

Liên hệ tư vấn
0988931100 – 0931781100 – (024)39761078

Bạn thấy nội dung này thực sự hữu ích ?
Không