Trụ sở chính

Số 35 Ngõ 293 Phố Tân Mai, P.Tân Mai, Q. Hoàng Mai, Tp. Hà Nội, Việt Nam

www.luatbadinh.vn

19006593

Văn phòng Đà Nẵng

Số 74 đường Bạch Đằng, phường Hải Châu 1, quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

www.luatbadinh.vn

19006593

Văn phòng Hồ Chính Minh

Tòa nhà Thuyền Buồm, tầng 5, 111 A Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh

www.luatbadinh.vn

19006593

Lập di chúc có cần công chứng không?

07/07/2020

Lập di chúc có cần công chứng không ?

Câu hỏi: Thưa luật sư. Tôi hiện nay đã 70 tuổi. Do tuổi cao sức yếu. Tôi muốn lập di chúc để chia tài sản thừa kế cho vợ và các con tôi. Vậy, tôi muốn hỏi:

Tôi Lập di chúc như vậy có cần công chứng không ?

Tôi xin cảm ơn.

Luật sư trả lời:

Luật Ba Đình xin cảm ơn câu hỏi của bác. Đây là câu hỏi thuộc vấn đề dân sự- thừa kế theo di chúc.

Như đã biết, Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết. Di chúc có hiệu lực kể từ thời điểm mở thừa kế. Về câu hỏi của bác. Luật Ba Đình xin phép đưa ra câu trả lời như sau:

Lập di chúc có cần công chứng không ?

Theo quy định tại Điều 630 Bộ Luật Dân sự 2015.

Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện sau:

  • Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;
  • Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực

Do trong câu hỏi bác không nói rõ, vì vậy Luật Ba Đình sẽ chia làm 2 trường hợp sau đó viện dẫn quy định của Điều 630 Bộ Luật Dân sự 2015 để trả lời bác như sau:

Trường hợp thứ nhất, bác tự lập di chúc bằng văn bản.

Trong trường hợp này, bản di chúc của bác sẽ không cần công chứng. Bản di chúc đó vẫn có hiệu lực nếu:

  • Thời điểm bác lập di chúc, bác hoàn toàn minh mẫn, sáng suốt; Không bị ai lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;
  • Nội dung bản di chúc của bác không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

Trường hợp thứ hai, bác không biết chữ hoặc bị hạn chế về thể chất và bác đã nhờ người làm chứng lập thành văn bản.

Trong trường hợp này bản di chúc của bác bắt buộc phải qua công chứng.

Tuy nhiên, để bản di chúc của bác có hiệu lực, bác cần lưu ý lựa chọn người làm chứng theo đúng quy định tại Điều 632 Bộ luật Dân sự như sau

Mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người sau đây:

  • Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc.
  • Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc.
  • Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi.

"Luật

Trên đây là tư vấn của Luật Ba Đình gửi tới bác. Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp.

Hotline (tư vấn hoàn toàn miễn phí ) Lập di chúc có cần công chứng không .

19006593 kết nối trực tiếp với luật sư giỏi

Bạn thấy nội dung này thực sự hữu ích ?
Không